Chào mừng đến với diễn đàn QTKD789K34
Hãy đăng ký ngay để gia nhập ngôi nhà thân thương của chúng ta
Chào mừng đến với diễn đàn QTKD789K34
Hãy đăng ký ngay để gia nhập ngôi nhà thân thương của chúng ta
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhGalleryTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập
Chào mừng bạn đến với diễn đàn của giảng đường quản trị kinh doanh 7, 8, 9 k34 trường Đại học Kinh Tế TP.Hồ Chí Minh

CE0 - 12 NGÀY THỰC TẬP TẠI DOANH NGHIỆP

Go down 
Tác giảThông điệp
vietanglcs

vietanglcs

Nam Lớp : 7 - k34
Chức vụ : Sinh Viên

CE0 - 12 NGÀY THỰC TẬP TẠI DOANH NGHIỆP Empty
Bài gửiTiêu đề: CE0 - 12 NGÀY THỰC TẬP TẠI DOANH NGHIỆP   CE0 - 12 NGÀY THỰC TẬP TẠI DOANH NGHIỆP Icon_minitime11st December 2010, 11:03 pm

12 NGÀY THỰC TẬP TẠI DOANH NGHIỆP

Có lẽ đã đến mùa thực tập của sinh viên Thành Phố, một phần để giúp các bạn sinh viên có kinh nghiệm trải nghiệm thực tế, có cơ sở vững vàng và kinh nghiệm để ra đời làm việc. Và đó cũng là nội dung thi vòng 3:CEO 2010 – Thăng tiến của cuộc thi “Tìm kiếm CEO tương lai” lần 3 – năm 2010, khoa QTKD trường ĐH Kinh tế TP.HCM

Nội dung vòng thi:12 thí sinh vượt qua 9750 thí sinh trải nghiệm 12 ngày thực tập tại doanh nghiệp thu thập, phân tích số liệu, đưa ra chiến lược cải thiện, phát triển cho công ty.
Một trải nghiệm mới mẻ cho những ai đam mê và ước mơ trở thành một CEO trong tương lai…
Hành và học.
Có lẽ lâu nay, sinh viên đã quen với việc học trước rồi mới thực hành những lý thuyết mình đã được truyền thụ. Thế nhưng, ngay chính vòng 3 của “Tìm kiếm CEO tương lai” lần 3 năm 2010 điều đó lại diễn ra ngược lại.
Một điều đặc biệt mà ít người biết đến, đó là trong 12 thí sinh xuất sắc đến với vòng 3, có tới hai bạn chỉ mới là sinh viên năm nhất – bạn Hồ Nguyễn Minh Tân và bạn Trương Huệ Thanh. Hiện cả hai đều là sinh viên K36 của trương ĐH Kinh tế. Đối với hai bạn, vòng 3 chắc hẳn là thử thách hết sức cam go. Bạn Trương Huệ Thanh tâm sự: “Đến với vòng 3 quả thực là một điều bất ngờ đối với mình. Vì chỉ mới là sinh viên năm nhất nên những kiến thức về chuyên ngành, đặc biệt là quản trị gần như xa lạ. Những ngày trong vòng 3 cuộc thi có lẽ là những ngày không ngừng học hỏi của mình, học từ các cô chú trong công ty, học từ các anh chị khóa trước, tự học và mò mẫm…Đôi lúc, tiếp cận với vấn đề và gặp phải nhiều từ ngữ chuyên môn rất khó hiểu hay lúc gần như bế tắc với chiến lược mình đưa ra, mình cũng chán nản lắm. Nhưng rồi, mình lại được tiếp thêm tinh thần từ gia đình, bạn bè, các anh chị trong BTC và cả quyết tâm của chính bản thân.”
Đôi lúc sinh viên không dám thử cố gắng hết sức để làm một điều gì đó, nhưng chính các bạn thí sinh đã chứng minh rằng “KHÔNG CÓ GÌ LÀ KHÔNG THỂ NẾU CÁC BẠN DÁM DẤN THÂN” và thành quả nhận được là sự tiến xa, tiến nhanh hơn cả sự mong đợi.
CE0 - 12 NGÀY THỰC TẬP TẠI DOANH NGHIỆP DSC09795DesktopResolution

Tự tin đối mặt.
Trái với không khí căng thẳng thường thấy ở các cuộc thi, các thí sinh có mặt khá sớm và điều đầu tiên họ làm là ngồi trò chuyện cùng nhau. Trải qua hơn 2 tháng từ vòng 1 cho đến vòng 3, có lẽ các bạn đều có những cảm nhận riêng cho mình về cuộc thi, về giá trị học hỏi từ nó và những bạn thí sinh khác. Tiếng cười nói rôm rả, xen lẫn đâu đó là tiếng lòng thôi thúc của 12 chiến sĩ sắp đến giờ ra trận. Một trận chiến mà chỉ có bạn với chính bạn.
Thoải mái, vui tươi, buổi báo cáo đã bắt đầu nhẹ nhàng như vậy.
CE0 - 12 NGÀY THỰC TẬP TẠI DOANH NGHIỆP PB250052
Định vị hiện tại – Định hướng tương lai.
“ Tôi là ai? Tôi muốn gì? Tôi đang ở đâu? Tôi cần làm gì?” Đó là những câu hỏi mà thí sinh Võ Thị Kim Tuyến đã đặt ra cho chính bản thân và trình bày với BGK trước khi nói đến chiến lược kinh doanh của mình. “Dù trong bất kì tình huống nào, muốn thành công và đạt được những mục tiêu đề ra, bạn cần biết rõ bản thân, hiểu rõ khả năng của chính mình.” – Lời khuyên của anh Nguyễn Tử Anh – Giám đốc đào tạo và phát triển nguồn nhân lực Hoa Sen Group- một BGK cuộc thi năm ngoái và năm nay anh lại tiếp tục vai trò này, anh còn chia sẻ: “ Chỉ trong 12 ngày mà các bạn đã có sự chuẩn bị và thể hiện được như vậy là rất tốt. Đặc biệt, có nhiều bạn có kĩ năng thuyết trình rất ổn và có phong cách của một CEO tương lai. Chất lượng thí sinh năm nay khá đồng đều và anh đang chờ đợi một sự tiến bộ, vượt trội hơn của 4 thí sinh sẽ vào vòng chung kết.”
CE0 - 12 NGÀY THỰC TẬP TẠI DOANH NGHIỆP DSC08867
Nhận thức đúng đắn bản thân và những gì mình muốn thực hiên. Từ đó, xác định rõ mình cần làm gì để đạt được điều đó. Và dám hành động để biến ước muốn thành sự thật. Là các bạn đang bước gần hơn với thành công. CEO 2010 - Thăng tiến đã khẳng định điều đó.
Học nhiều hơn từ thất bại.
12 ngày để đưa ra một chiến lược kinh doanh hoàn chỉnh, thực sự là rất khó. Nhưng không gì là không thể nếu cố gắng hết mình.
Anh Nguyễn Minh Triết – CEO Cty Tư vấn chiến lược Á Châu SAG – đã đưa ra những lời nhận xét cụ thể, những lời khuyên hết sức hữu ích cho các bạn thí sinh. Những kiến thức về quản trị như công cụ phân tích SWOT, điều cần làm rõ trong việc đặt mục tiêu SMART,…được anh nói rõ, đặc biêt nhấn mạnh đến tính thực tế và cách áp dụng hiệu quả nhất. Đồng thời, những điểm còn thiếu sót của các thí sinh cũng được anh nhắc đến và thẳng thắn chia sẻ: cần tư duy khác hơn, cần biết nhìn nhận sự việc từ cả góc nhìn bên ngoài, chứ không bó buộc trong khuôn khổ trong doanh nghiệp để đưa ra những hướng giải pháp mới và hiệu quả; cần biết lắng nghe nhiều hơn và trả lời chính xác vấn đề mà BGK đặt ra; cần bắt nhịp được với cảm xúc của người nghe để bài thuyết trình tốt hơn;… Và một điêu nhắn nhủ anh dành đến tất cả các bạn thí sinh: “ Điều quan trọng là qua cuộc thi các bạn được học hỏi và trưởng thành hơn. Học từ môi trường xung quanh. Học từ thành công và học được nhiều hơn nữa từ thất bại của mình.”

Lời kết cho một vòng thi đầy gian nan nhưng mang nhiều điều sâu sắc là dòng tâm sự của bạn Lê Thị Phương Trang – TCDN15 K33: “Qua thời gian 12 ngày của vòng 3, mình đã nỗ lực và học hỏi rất nhiều. Và với niềm đam mê, lòng nhiệt huyết, mình đã cố gắng hết sức để vượt qua mọi khó khăn gặp phải. Dù có vào vòng Chung kết hay không thì mình cũng cảm thấy rất vui vì những điều mình được trải nghiệm, được học hỏi ở cuộc thi này thực sự rất giá trị và ý nghĩa đối với mình.”
CE0 - 12 NGÀY THỰC TẬP TẠI DOANH NGHIỆP DSC08928DesktopResolution
Vòng thi đã gặt hái thành quả trước 12 chiến lược của các bạn thí sinh, đồng thời đó, những gì mà cuộc thi rèn giũa cho 12 thí sinh đã đựoc nhìn nhận. Một hình thức thi gần sát thực tế, mang tính cho một cuộc thi học thuật, đáng được nhân rộng cho sinh viên.

Võ Thị Minh Hiếu

CE0 - 12 NGÀY THỰC TẬP TẠI DOANH NGHIỆP
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» ƯỚC MƠ QUẢN TRỊ KINH DOANH !!!!
» Cách lập một bản kế hoạch kinh doanh
» Quản trị kinh doanh học KTPT có lợi gì?
» Sắp hết ngày 8/3 rồi anh em ơi
» THÁCH THỨC ANH VĂN!